
HAKI SAWA NA FURAHA KWA WOTE

THE CIVIC UNITED FRONT 
(CUF - CHAMA CHA WANANCHI)

SERIKALI ZA MITAA/VIJIJI (LOCAL GOVERNMENT) ZIWE 
NYENZO MUHIMU ZA MAENDELEO YA WANANCHI...

HAKI SAWA NA FURAHA KWA WOTE

Zianzishe harakati za kupata na kusimamia ugawaji wa vyandarua vilivyowekwa 
dawa kwa kina mama wajawazito na watotowadogo;

Zisimamie kuhakikisha kamati ya afya ya mtaa/kijiji inafuatilia huduma kwa kina 
mama wajawazito na watoto wachanga, ikiwa ni pamoja na kufanya jitihada 
kuhakikisha wanapata lishe bora;

Zisimamie na kufuatilia upimaji wa mashamba na viwanja vyawananchiiliwaweze-
kupatahatizakumiliki maeneo yao kisheria;

Zisimamie na kuhakikisha kuwa suala la haki sawa kwa wote linapewa nguvu na 
msisitizo mkubwa bila kujali itikadi za kisiasa, imani za dini, ukabila, nakadhalika;

Ziandae na kurasmisha utaratibu wa kuwepo kwa wajumbe kama ngazi ya chini 
kabisa ya mamlaka ya serikali ya mtaa/kijiji. Katika kuliendea hili serikali ya 
mtaa/kijiji iandae na kusimamia uchaguzi (kutoka vyama vyote) wa kuwapata 
wajumbe rasmi wanaotambuliwa wa kusimamia majukumu ya kiutawala katika 
kila nyumba thelathini;

Ziandae na kusimamia mkatakati wa kuboresha uchumi wa mtaa/kijiji. Katika 
kuliendea hili Serikali ya mtaa/kijiji iwashirikishe Wananchi wote kuunda taasisi ya 
mtaa/kijiji ambayo itatekeleza kandarasi ndogondogo ndani ya mtaa/kijiji kama vile 
kuzoa taka, kunyunyiza dawa za kuua wadudu, ukarabati wa majengo na 
miundombinu nakadhalika. Mapato yanayotokana na taasisi hii yataelekezwa 
katika kutoa mikopo kwa vikundi vya ujasiriamali vya vijana na kina mama;

Ziwasaidie Wananchi kusajili taasisi zao za hiari kwa ajili ya kutafuta misaada ya 
kusukuma mbele shughuli mbalimbali za maendeleo yao binafsi na yale ya 

Zitafute wataalamu watakaotoa mafunzo mbalimbali kwa wana mtaa/kijiji, mathala-
ni mafunzo ya ujasiriamali, mafunzo ya kilimo na ufugaji, mafunzo ya afya na siha, 
nakadhalika.



Serikali za mitaa ni muhimu sana. Kwanza kabisa serikali hizi ni kielelezo cha 
uwepo wa mchakato wa kuimarisha utawala wa watu (demokrasia) na jinsi watu 
wanavyoshirikishwa katika utoaji wa maamuzi. Majukumu makubwa ya serikali 
za mitaa ni mawili. Kwanza ni kusimamia na kuhakikisha kuwa Wananchi 
wanafikiwa na bidhaa na huduma ipasavyo. Jukumu la pili ni kuwawakilisha na 
kuwashirikisha Wananchi kutambua mahitaji ya kijamii katika maeneo yao na 

kubuni njia za kukidhi hayo mahitaji.

SERA YA CUF – CHAMA CHA WANANCHI kuhusu serikali za mitaa ni sehemu 
ya sera mama ya CUF ya HAKI SAWA NA FURAHA KWA WOTE. Sera hii 
imelenga kuelekeza ni jinsi gani serikali za mitaa/vijiji zinapaswa kutafsiri 
majukumu yake kivitendo, tofauti na ilivyozoeleka. Tafsiri ya kivitendo ya majuku-
mu ya serikali za mitaa/vijiji itakuwa ni kichocheo muhimu cha maendeleo katika 

maeneo yanayozunguka jamii husika.
Nchi nzima ya Tanzania imejaaliwa kila aina ya uwezeshwaji unaohitajika uifanya 
jamii iweze kupiga hatua kubwa kiamendeleo. Uwezeshwaji huu uko katika 
mfumo wa ardhi bora ya kutosha, maji safi na matamu mengi sana, mvua za 
kutosha, jua la kutosha, upepo mwingi, bahari kuu, fukwe zenye urefu mkubwa, 
utulivu wa kijamii, utaifa uliokomaa, lugha moja, raslimali za asili – wanyama, 
ndege, samaki, wadudu, misitu, madini, nakadhalika . Hata hivyo jambo la kusikit-
isha ni kwamba hadi sasa kutokana na uongozi mbaya wa mfululizo wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), uwezeshwaji huu umeshindwa kabisa kutumika kama 

Hadi sasa karibia miaka 60 tangu kupata uhuru bado tuna uhaba mkubwa wa 
madawati wakati mbao zinasafirishwa kwenda nje ya nchi, bado tuna upungufu 
mkubwa wa vyumba vya madarasa wakati udongo wa kuandalia matofali ya 
kuchoma na vigae unapatikana karibia sawa na bure, bado utapia mlo unatukabi-
li kwa kiasi kikubwa wakati tuna ardhi yenye uwezo wa kulisha Afrika mashariki 
na kati yote, nakadhalika. Kikubwa kinachokosekana ni nia ya dhati na ubunifu 
wa kugeuza fursa zilizopo kuwa maendeleo na hivyo maisha bora zaidi kwa 

Wananchi.
Moja ya mambo ambayo yanahitaji kufanyiwa marekebisho ya haraka ni mtaza-
mo wa hizi serikali za mitaa/ vijiji wa kutojipa thamani inayostahiki. Kiashiria cha 
kwamba serikali hizi hazijipi thamani ya kutosha ni namna zinavyojiendesha na 
huko zinakojiendeshea. Nyingi hazina hata ofisi za kueleweka na nyingi zimejiki-
ta zaidi katika utatuzi wa migogoro, kufanya udalali wa ardhi na nyumba za 
Wananchi, na kuandika barua za udhamini; kuliko kuibua na kupanga mipango 

ya maendeleo.

Kupitia sera hii CUF - Chama Cha Wananchi kinawaomba Wananchi 
kuhakikisha kuwa wanaongozwa na serikali za mitaa/vijiji zenye kusukumwa 

•    Zibuni mbinu na kuweka mikakati ya kushirikiana na Wananchi ili kuwahak
ishia utulivu na usalama wa kutosha katika maeneo yao;

•    Zibuni mbinu bora za kusuluhisha migogoro ambazo zitaziacha pande zote         
zinazohusika zikiwa zimeridhika kwamba haki imetendeka na    inaonekana 
wazi kutendeka;

•    Zihamasishe ujenzi wa shule za awali na vituo vya kulelea watoto wadogo 
zenye kukidhi viwango;

•    Ziunde kamati ya ustawi wa jamii ya mtaa/kijiji ambayo itahakikisha kuwa 
wajane na mayatima wote wanajulikana na wanapata msaada wanaouhitaji
 ili wajihisi ni sehemu kamili ya jamii;

•  Zihamasishe ujenzi wa zahanati zenye uwezo pia wa kuhudumia wazazi na
 

 Zihamasishe ujenzi wa madarasa, maabara, maktaba na miundombinu 
watoto;

mingine ya shule zilizoko katika mtaa/kijiji;

•   Zihamasishe uanzishaji wa mfuko wa elimu ambao malengo yake makuu 
yatakuwa kugharamia mlo kwa wanafunzi wote wakiwa shuleni, pamoja na
 kutoa udhamini wa masomo kwa wale wanafunzi walioko vyuoni ambao 
wazazi wao hawana uwezo wa kuwagharamia;

•    Zihamasishe kamati za Shule zilizoko katika kijiji/mtaa kuwahimiza wazazi 
wote kwenye mtaa/kijiji kushirikiana kuwasimamia wanafunzi wawapo nje ya
 shule ili kuhakikisha kuwa wanajituma muda wote ili kupata matokeo bora 
zaidi katika masomo;

     Ziweke utaratibu wa  kusimamia vizuri  usambazaji mzuri  wa chakula cha 
msaada kwa walengwa wakati wamaafa;

Zihamasishe vijana wote walioko mashuleni (wavulana na wasichana) 
kwenye mtaa/kijiji kusoma kwa bidii hadi ukomo wa uwezo wao;

Ziweke utaratibu wa kuwakaribisha maofisa ugani na maofisa mifugo kufika 
kijijini kutoa ushauri kwa wakulima na wafugaji unaolenga kuwasaidua 
kuongezatijakatikashughulizao;
Zisaidie kufanya utafiti juu ya masoko na kuwashauri wakulima na wafugaji 
juu ya masoko bora yaliyopo;


